Xử lý thế nào với hành vi làm giả bằng cấp, tài liệu, con dấu nhằm trục lợi?

Đức Nam
Bài viết: 5

Đối với hành vi “Làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức”, theo Điều 341 Bộ Luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 đã quy định người nào vi phạm hành vi trên, có thể bị xử lý với mức án cao nhất là 03 đến 07 năm tù.

    Ngày 20/7, Công an tỉnh Đồng Nai cho biết, vừa triệt phá thành công đường dây sản xuất, mua bán bằng cấp giấy tờ giả quy mô lớn, đồng thời tạm giữ hình sự 3 đối tượng để điều tra làm rõ, bao gồm Trần Khánh Trình (SN 1980, ngụ tại TP. Biên Hòa), Tạ Tiến Anh (SN 1981, quê tỉnh Ninh Bình); Đỗ Hồng Lĩnh (SN 1991, quê tỉnh Thanh Hóa)…

    Các đối tượng bị xử lý vì hành vi “Làm giả các văn bằng, chứng chỉ, tài liệu giả”.

    Các đối tượng bị xử lý vì hành vi “Làm giả các văn bằng, chứng chỉ, tài liệu giả”.

    Được biết, cách thức làm giả con dấu, tài liệu của các đối tượng hết sức tinh vi, xảo quyệt. Theo đó, các đối tượng này đã sử dụng kỹ thuật vi tính làm giả các văn bằng, chứng chỉ, tài liệu giả với độ chính xác rất cao và cực kỳ khó phát hiện.

    Căn cứ tại Điều 341 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về hành vi “Làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức” của các đối tượng như sau:

    Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ giả thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

    Đối tượng cùng số con dấu giả bị Công an thu giữ.

    Đối với những trường hơp có tổ chức; phạm tội từ 02 lần trở lên; làm từ 02 đến 05 con dấu tài liệu hoặc giấy tờ khác; sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm ít nghiêm trọng hoặc tội phạm nghiêm trọng; thu lợi bất chính từ 10.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng và tái phạm nguy hiểm thì sẽ chịu mức án phạt tù từ 02 năm đến 05 năm.

    Với những trường hợp làm 06 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác trở lên; sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng; thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên thì người phạm tội sẽ phải chịu mức án phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

    Không chỉ vậy, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

    Nguồn: https://lsvn.vn/xu-ly-the-nao-voi-hanh-vi-lam-gia-bang-cap-tai-lieu-con-dau-nham-truc-loi.html